อยากเรียนพาณิชย์นาวีครับ

GuestBook

Re: อยากเรียนพาณิชย์นาวีครับ

โพสต์โดย คนซอยบางนางเกรง » พุธ 22 ก.พ. 2012 8:11 pm

ตอบ ผู้ปกครองศูนย์ฝึกฯ
ขอขอบคุณเสียงสะท้อน ที่หวังดีหรือหวังร้ายกับศูนย์ฝึกฯ ขอเสนอของท่าน จะรับไปพิจารณาเพื่อพัฒนาไปในทางที่ดี ครับ
คนซอยบางนางเกรง

โพสต์โดย เด็กสายวิทย์ » พุธ 22 ก.พ. 2012 10:29 pm

หลักสูตรวิทยาการเดินเรือ
-หลักสูตรนี้ ใช้ฟิสิกเยอะมั้ยครับ ??? (ผมไม่ค่อยเก่ง)

หลักสูตรวิศวกรรมเครื่องกล
- เรียนเหมือน วิศวะ เลยหรือป่าวครับ ???

ทั้ง 2 หลักสูตรนี้ ต้องวาดรูปเก่งมั้ยครับ ??
(เพราะเห็นรูปกิจกรรมที่ถ่ายลงไว้ เขาให้วาดรูปด้วยอ่ะครับ)
เด็กสายวิทย์

โพสต์โดย Marine Cadet » พฤหัสฯ. 23 ก.พ. 2012 2:39 am

ถึงน้อง เด็กสายวิทย์

หลักสูตรวิทยาการเดินเรือ จบมาได้วุฒิ วิทยาศาสตร์บัณฑิต (วทบ.) สาขาวิชาวิทยาการเดินเรือ
จากวุฒิ ที่ได้ น้องต้องเรียนฟิสิกส์แน่ๆ คือ ฟิสิกส์ 1 และ ฟิสิกส์ 2 รวมถึง Lab ฟิสิกส์ อีก 1 ตัว ถ้าน้องมีพื้นฐานมาจากมัธยมแล้ว (ซึ่งควรจะมีสำหรับเด็กสายวิทย์)
การเรียนในวิชาฟิสิกส์ ก็ไม่ใช่เรื่องยากนัก ส่วนเรื่องการนำไปประยุกต์ในวิชาฝ่าย ที่ต้องใช้ทำงาน ก็มีบ้าง แต่ไม่ได้ละเอียดลึกซึ้งอะไรมากมาย อาจจะเป็นเพียงการนำ
หลักการไปใช้ หรือการประยุกต์นิดหน่อยในบางรายวิชาเช่นการทรงตัวของเรือ เป็นต้น

หลักสูตรวิศวกรรมเครื่องกลเรือ ตามชื่อเลยครับ จบมาได้วุฒิวิศวกรรมศาสตร์บัณฑิต สาขาวิชาวิศวกรรมเครื่องกลเรือ
จบไปเป็นนายช่างกลที่ 4 หรือ Fourth Engineer ชื่อก็บอกอยู่แล้วนะครับว่าเป็นวิศวะ สรุปว่า เรียนเหมือนวิศวะครับ แต่จะออนแนววิชาชีพเฉพาะ คือ Marine Engineer
แต่การนำความรู้ไปต่อยอด ก็สามารถทำงานในบนบก เช่นตามอู่ต่อเรือ แท่นขุดเจาะ เจ้าพนักตรวจเรือ ไม่ใช่ว่า ต้องทำงานเฉพาะบนเรือเท่านั้น

ส่วนเรื่องวาดรูป ไม่น่าเกี่ยวกับการเรียนการสอนนะครับ เพราะเราไม่ได้เรียนวิชาศิลปะหรือวาดรูปกัน แต่แน่นอนว่าการเดินเรือเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ การวาดรูป อาจมี
ในการประยุกต์ใรรายวิชาต่างๆ เช่นการวาดรูปตรีโกณมิติ ทรงกลมของโลก การวาดรูปท่อทางระบบไฟฟ้า ของเรือ เป็นต้น แต่การวาดรูปในเชิงศิลปะ คงไม่มีนะครับ

รบกวนตอบผู้ปกครองฯศูนย์ฝึกฯเพิ่มเติมนะครับ สถาบันใครใครก็รัก ปัจจุบัน ศูนย์ฝึกฯเปิดมา 40 ปีแล้ว(ไม่ใช่ 30 ปี) ผมเข้าใจว่าคุณอาจจะเป็นบุคคลภายนอก ที่คอยมองดู
แต่บุคคลอย่างพวกผม ตั้งแต่เรียนมา จนจะจบแล้ว ผมเห็นการเปลี่ยนแปลงมาตลอด คุณรู้ได้ไงว่า ศูนย์ฝึกฯ ไม่มีทุนต่างชาติให้เด็กฯ เรามีความพร้อมมากที่สุด ทั้งด้านบุคลากร
เรือฝึก อุปกรณ์การฝึก พร้อมกว่าที่อื่น แต่สิ่งหนึ่งที่ต้องยอมรับคือ เด็กเรามากกว่า ขีดจำจัดบนและขีดจำกัดล่างย่อมต่างกันมาก แต่ถึงยังไง เด็กเราก็เกิดในตลาดมากกว่า
กลับกัน ถ้าศูนย์ฝึกฯ เปิดแค่ 2 หลักสูตร คือหลักสูตร ปกติ เดินเรือ และ ช่างกล หลักสูตรละ 30 คน ทั้งโรงเรียนมีนักเรียน 60 คน มีมีความเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่า นักเรียนของเรา
จะต้องถูกปั้นเป็นบุคคลากรทางด้านการเดินเรือได้เป็นที่ 1 ประเทศแน่นอน แต่ด้วยเหตุผลที่กล่าวไป ไม่มีที่ไหนดีที่สุดหรอกครับ ทุกที่ย่อมทีข้อดีข้อเสีย เพียงแต่เรายอมรับและ
นำมาแก้ไข ปีการศึกษาหน้า เราก็ทำการสอนตาม อนุสัญญา STCW 2010 (ซึ่งปัจจุบันเป็นที่เดียวเท่านั้น อ้างอิงตาม Regulation สากล) ที่อื่นยังเป็น 1995 นะครับ ไหนจะเรื่อง
ระบบ ISO การรับรองคุณภาพมาตรฐานของอุดมศึกษา ของ สมศ. การดำเนินการแก้ไข การ Audit ของ EU เพื่อให้เราเป็นที่เรารับของตลาดยุโรป และสากล ผมไม่ทราบว่า
ข้อมูลเหล่านี้ท่านได้รับทราบบ้างหรือไม่ หรือเพียงแต่มุมแคบๆ ที่ท่านรับรู้

ด้วยความเคารพครับ (ไม่ดีเราก็ยอมรับ แต่ไม่ใช่ว่าเราอยู่เฉยๆ โดยไม่ทำอะไรเลย)

หากข้อมูลผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ รบกวนผู้ทราบจริงๆ แก้ไขด้วยครับ
Marine Cadet

โพสต์โดย มีความสนใจ » ศุกร์ 24 ก.พ. 2012 12:01 am

หลักสูตรวิทยาการเดินเรือ ลักษณะการทำงานเป็นอย่างไรครับ ?
ได้ยินพี่ๆเขาบอกว่าถ้าเรียนหลักสูตรนี้
จะหาเรือลงได้ยากว่าหลักสูตรเครื่องกล
ผมอยากรู้ว่าระยะเวลาในการรอลงเรือนานหรือป่าวครับ ?

ถ้าเบื่อที่จะทำงานบนเรือ แล้วมาทำงานบนบก
ลักษณะงานจะเป็นแบบไหนอะครับ ?
มีความสนใจ

โพสต์โดย Marine Cadet » ศุกร์ 24 ก.พ. 2012 2:20 am

ตอบคำถาม "มีความสนใจ"

หลักสูตรวิทยาการเดินเรือ ลักษณะการทำงานเป็นอย่างไรครับ ?
คือเมื่อจบการศึกษาไปจะทำงานในฝ่ายเดินเรือ ในระดับนายประจำเรือ (Deck Department) ตำแหน่งสูงสุดคือ กัปตันเรือ หน้าที่หลักๆ คือ ควบคุมการเดินเรือ
วางแผนการเดินเรือ นำเรือให้ปลอดภัยไปถึงที่หมาย ดูแลสินค้า ดูแลระบบความปลอดภัยบนเรือ เป็นต้น

ได้ยินพี่ๆเขาบอกว่าถ้าเรียนหลักสูตรนี้จะหาเรือลงได้ยากว่าหลักสูตรเครื่องกล
จริงๆจะพูดว่าหลักสูตรนี้ ก็ไม่ถูก แต่ใช้คำว่า ฝ่ายจะดีกว่า ระหว่างฝ่ายเดินเรือ (Deck Department) กับ ฝ่ายช่างกลเรือ (Engine Department) เพราะมันจะครอบคลุม
ถึงทุกๆหลักสูตร ทั้งหลักสูตรนายประจำเรือ 500 ตันกรอส หรือหลักสูตรเทคโนโลยีเครื่องกลเรือ ที่ทำการเปลี่ยนชื่อจากเดิม คือพหุพาคี และ ช่างกลพิเศษ
กล่าวคือ เมื่อจบมา ไม่ว่าจะหลักสูตรไหนก็ตาม การได้ปริญญา ถือเป็นเรื่องที่ได้เปรียบกว่าแน่นอน (เฉพาะหลักสูตร วิทยาการเดินเรือ และ วิศวเครื่องกลเรือฯ เท่านั้น)
แต่เมื่อจบมาแล้ว ทำงานเรือได้สักพัก แล้วต้องการมาทำงานบก สามารถทำได้ทั้งสองฝ่าย แต่ขอบเขตของงานต้องต่างกันแน่นอน จะพูดได้ว่าสายงานของวิศวะ งานจะเยอกว่า
แต่ก็เป็นในขอบเขตของวิศวะ เช่น อู่ต่อเรือ แท่นขุดเจาะ ดูแลเกี่ยวกับเครื่องกล ห้องเครื่อง เป็นต้น แต่ถ้าผู้ถึงฝ่ายเดินเรือ ก็ไม่ว่าจะไม่มีงาน แต่ขอบเขตงานจะกว้างกว่า
โดยการทำงาน จะต้องใช้ประสบการณ์ในการทำงานในเรือมาก่อน เช่น กัปตันท่าเรือ ควบคุมการจราจรทางน้ำ ตัวแทนตรวจเรือ การตรวจท่า ผู้แลสินค้าที่ท่าเรือ หรืออื่นๆอีกมากมาย
บางตำแหน่ง ไม่มีชื่อเรียกภาษาไทย จะกล่าวในที่นี้ก็ยังคงไม่เข้าใจนัก

ผมอยากรู้ว่าระยะเวลาในการรอลงเรือนานหรือป่าวครับ ?
คำว่ารอนาน นี่หมายถึงอะไร ถ้าหมายถึงเมื่อจบการศึกษาแล้ว ต้องรอลงเรือฝึกภาคปีสุดท้าย ก็ต้องขึ้นปัจจัยหลายๆอย่าง เช่น คุณภาพตัวผู้เรียนแน่นอนว่ามีผล การนำเกรดมาจัดลำดับ
การได้ทุน สภาพเศรษฐกิจ ณ ขณะนั้น นโยบายของผู้บริหาร
ถ้าพูดถึงการทำงาน กล้ายืนยันว่า ถ้าคุณมีฝีมือ มีความรู้ และเก่งภาษาอังกฤษ หรือภาษาที่ 3 หรือมากกว่า ไม่มีทางตกงานแน่นอน เงินเดือนเป็นแสนรออยู่

ถ้าเบื่อที่จะทำงานบนเรือ แล้วมาทำงานบนบก
ลักษณะงานจะเป็นแบบไหนอะครับ ?
ข้อนี้ได้กล่าวไปในแล้วในด้านบน ยืนยันว่างานบนบกมีรองรับ แต่ควรจะทำงานเก็บประสบการณ์บนเรือให้นานๆก่อน แล้วนำความรู้มาทำงานบนบก จะเป็นที่ต้องการนายจ้างหรือบริษัทมากกว่า

ที่สำคัญ อย่าลืมว่า เรียนที่นี่ จบมาเป็น นักเดินเรือ ทำงานอยู่บนเรือสินค้า
Marine Cadet

โพสต์โดย charoen751@gmail.com » อาทิตย์ 26 ก.พ. 2012 8:35 pm

ตอนเรียนพี่ว่าไม่เท่าไร เพราะทุกสิ่งทุกอย่างก็ มีหลักการ เช่นเดี่ยวกับ ตอนทำงานเพราะตอนทำงานก็เจอรุ่นพี่น้องบนเรืออีก ถ้าทนได้บนเรือก็น่าจะสบาย รักและเป็นห่วงทุกคน mmtc24
charoen751@gmail.com

โพสต์โดย Rungson_926@hotmail.com » พฤหัสฯ. 01 มี.ค. 2012 12:03 pm

จบ ปวส2 สาขาวิชาช่างไฟฟ้าจะเรียนต่อทึ่ศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวีได้สาขาใดบ้างครับ แล้วสามารถเทียบโอนความรู้ได้หรือไม่ครับ ผมอยากทราบ
Rungson_926@hotmail.com

โพสต์โดย marine_058 » อาทิตย์ 11 มี.ค. 2012 4:54 am

มีคำถามอยากถามแอดมาคุยได้นะคับ
จะตอบให้สำหรับคำถามที่ถามมานtคับ
marine_058@hotmail.com
marine_058

โพสต์โดย เตรียมตัว » พฤหัสฯ. 15 มี.ค. 2012 9:10 pm

เนื้อหาการสอบ วิชาวิทยาศาสตร์

มีฟิสิกส์ อย่างเดียว หรือว่า มีครบ 3 วิชาอะครับ
เตรียมตัว

โพสต์โดย frame_nut » อังคาร 27 มี.ค. 2012 4:49 pm

จากที่ผ่านมา มีเคมี กับฟิสิกส์ครับ
frame_nut

โพสต์โดย admin » อังคาร 27 มี.ค. 2012 7:53 pm

วิชาวิทยาศาสตร์ สอบเนื้อหา ม.ปลาย
เคมี 25 ข้อ
ฟิสิกส์ 25 ข้อ
*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*

ศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวี
120 ม.7 ซ.เทศบาล6 (บางนางเกรง) ถ.สุขุมวิท
ต.บางด้วน อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270
โทรศัพท์ ::: +66 2756 4975-80
โทรสาร ::: +66 2384 7063
เว็บไซต์ ::: http://www.mmtc.ac.th
Facebook ::: http://www.facebook.com/ThaiMMTC
Facebook Fan Page ::: http://www.facebook.com/ThaiMMTCFan
Twitter ::: http://www.twitter.com/ThaiMMTC
Youtube ::: http://www.youtube.com/ThaiMMTC

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
admin
Site Admin

โพสต์โดย ิิิbbas » พฤหัสฯ. 29 มี.ค. 2012 10:43 am

จบปริญญาตรีเรียนได้รึป่าวครับ เห็นพูดถึงแต่ ม.6 กับ ปวช,ปวส
ิิิbbas

โพสต์โดย น่านน้ำ » พฤหัสฯ. 29 มี.ค. 2012 11:07 am

หลักสูตรประกาศนียบัตรนายประจำเรือทั้งฝ่ายเดินเรือและฝ่ายช่างกลเรือไงครับ

รับจบม.6 ขึ้นไป สายอะไรก็ได้ อายุไม่เกิน30 ลองอ่านในประกาศรับสมัครดูครับ
น่านน้ำ

โพสต์โดย เด็กราม » พฤหัสฯ. 01 พ.ย. 2012 9:48 pm

ทำไมฉันไม่เกิดมาเป็นผู้ชายบ้าง อยากเรียนบ้างจัง น่าหั้ยผู้หญ้งเรียนได้เน๊อะ

Last bumped by Anonymous on พฤหัสฯ. 01 พ.ย. 2012 9:48 pm.
เด็กราม

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สมุดเยี่ยมชม